กาฬสินธุ์-ชาวห้วยโพธิ์เมืองกาฬสินธุ์ร่วมจัดงานบุญกฐินอุทิศส่วนกุศล ฉลองตราตั้งเจ้าอาวาส สืบสานพระพุทธศาสนา
![กาฬสินธุ์-ชาวห้วยโพธิ์เมืองกาฬสินธุ์ร่วมจัดงานบุญกฐินอุทิศส่วนกุศล ฉลองตราตั้งเจ้าอาวาส สืบสานพระพุทธศาสนา](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/DSC_2188.jpg)
กาฬสินธุ์-ชาวห้วยโพธิ์เมืองกาฬสินธุ์ร่วมจัดงานบุญกฐินอุทิศส่วนกุศล ฉลองตราตั้งเจ้าอาวาส สืบสานพระพุทธศาสนา
![](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/S__4129146.jpg)
![](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/S__6774813.jpg)
“วิรัช พิมพะนิตย์” ส.ส.กาฬสินธุ์ เขต 1 เปิดงานฉลองบุญกฐินสามัคคีประจำปี 2566 โดยชาวบ้านดงสวาง และบ้านใหม่คำ ร่วมกับผู้นำท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และคณะสงฆ์จัดขึ้น เพื่อบำรุงสืบสานพระพุทธศาสนา และอุทิศส่วนกุศลแด่พระครูจารุวรรณาทร อดีตเจ้าอาวาสวัดดงสวางใต้ และแสดงมุทิตาสักการะฉลองตราตั้งเจ้าอาวาส พระอธิการสัญญา ญาณธีโร
![](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/DSC_2237.jpg)
![](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/DSC_2225.jpg)
ที่วัดดงสวางใต้ ต.ห้วยโพธิ์ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ นายวิรัช พิมพะนิตย์ ส.ส.กาฬสินธุ์ เขต 1 เป็นประธานเปิดงานฉลองบุญกฐินสามัคคี ประจำปี 2566 และงานแสดงมุทิตาสักการะฉลองตราตั้งเจ้าอาวาส พระอธิการสัญญา ญาณธีโร ซึ่งชาวบ้านดงสวาง ม.5 และบ้านใหม่คำ ม.14 ร่วมกับผู้นำท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และคณะสงฆ์จัดขึ้น เพื่อบำรุงสืบสานพระพุทธศาสนา และอุทิศส่วนกุศลแด่พระครูจารุวรรณาทร อดีตเจ้าอาวาสวัดดงสวางใต้ และแสดงมุทิตาสักการะฉลองตราตั้งเจ้าอาวาส โดยมีผู้บริหารเทศบาลตำบลห้วยโพธิ์ ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นใกล้เคียง ฝ่ายปกครอง ตำรวจ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และชาวบ้านร่วมงานจำนวนมาก
![](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/DSC_2222.jpg)
![](https://www.khaothaitoday.com/wp-content/uploads/2023/11/DSC_2188.jpg)
นายวิรัช พิมพะนิตย์ ส.ส.กาฬสินธุ์ เขต 1 กล่าวว่า งานบุญกฐินสามัคคีของพี่น้องชาวบ้านดงสวาง ม.5 และบ้านใหม่คำ ม.14 ที่ร่วมกับผู้นำท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และคณะสงฆ์จัดขึ้นในครั้งนี้ นอกจากจะเป็นการบำรุงสืบสานพระพุทธศาสนาแล้ว ยังเป็นการแสดงความกตัญญูกตเวทิตาคุณ อุทิศส่วนกุศลแด่พระครูจารุวรรณาทร อดีตเจ้าอาวาสวัดดงสวางใต้ รวมทั้งแสดงมุทิตาสักการะฉลองตราตั้งเจ้าอาวาสพระอธิการสัญญา ญาณธีโร นอกจากนี้เป็นการสร้างความรัก ความสามัคคีในชุมชน ทำให้พี่น้องประชาชน ที่มาร่วมทำบุญ จะได้บุญเป็นสิริมงคล มีความสนุกสนาน รื่นเริงบันเทิงใจชมการแสดงหมอลำ คลายความเครียดจากปัญหาน้ำท่วมนาข้าวในช่วงที่ผ่านมา และสร้างขวัญกำลังใจกับพี่น้องบางส่วนที่กำลังจะลงนาเก็บเกี่ยวผลผลิตข้าวด้วย ซึ่งต้องขอชื่นชมผู้นำ และประชาชนทุกคนที่จัดงานในครั้งนี้